Các trường hợp không được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất

Trên thực tế, có những lúc vì lý do quốc phòng, an ninh hay vì phát triển kinh tế, xã hội mà nhà nước sẽ cần thu hồi đất từ người dân. Khi đó, thông thường chúng ta sẽ được bồi thường cho những thiệt hại của bản thân và gia đình. Cụ thể là nhận phần bồi thường về đất và bồi thường về các tài sản gắn liền với đất.

Tuy nhiên, có một số trường hợp sẽ không được nhận bồi thường khi nhà nước thu hồi đất.

Vậy những trường hợp đó là gì? Pháp luật có quy định như thế nào về vấn đề này?

Hãy cùng công ty luật PL&Partners tìm hiểu chi tiết trong nội dung bài viết ngày hôm nay.

1. NHỮNG TRƯỜNG HỢP KHÔNG ĐƯỢC BỒI THƯỜNG VỀ ĐẤT.

Bồi thường về đất là việc Nhà nước trả lại giá trị quyền sử dụng đất đối với diện tích đất thu hồi cho người sử dụng đất.

Việc bồi thường được thực hiện bằng cách giao đất khác có cùng mục đích sử dụng với đất bị thu hồi. Hoặc bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể tại thời điểm thu hồi.

Tuy vậy, căn cứ Điều 82 Luật Đất đai 2013, các trường hợp sau sẽ không được nhận bồi thường về đất:

  • Không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất:
  • Đất được Nhà nước giao để quản lý.
  • Đất bị thu hồi do vi phạm pháp luật về đất đai:
  • Đất bị thu hồi do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người:
  • Trường hợp không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
Các trường hợp không được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất
Các trường hợp không được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất.

2. NHỮNG TRƯỜNG HỢP KHÔNG ĐƯỢC BỒI THƯỜNG TÀI SẢN GẮN LIỀN VỚI ĐẤT.

Theo Khoản 1 Điều 104 Luật Đất đai 2013 có thể hiểu:

“Tài sản gắn liền với đất bao gồm nhà ở, công trình xây dựng khác, rừng sản xuất là rừng trồng và cây lâu năm có tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận“.

Thông thường khi thu hồi đất thì tài sản gắn liền với đất cũng sẽ được nhà nước bồi thường.

Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại Điều 92 Luật Đất đai 2013, thì những trường hợp sausẽ không được bồi thường tài sản gắn liền với đất:

  • Tài sản gắn liền với đất thuộc trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai
  • Tài sản gắn liền với đất thuộc một trong các trường hợp thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật:
  • Tài sản gắn liền với đất được tạo lập trái quy định hoặc sau khi có thông báo thu hồi hoặc không còn sử dụng.

Như vậy, trên đây công ty luật PL&Partners đã thông tin tới quý vị và các bạn về các trường hợp không được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất.

Trường hợp cần hỗ trợ về mặt pháp lý, các bạn hãy liên hệ ngay với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV PL VÀ CỘNG SỰ

Văn phòng: Tầng lửng, 911 Nguyễn Trãi, phường 14, quận 5, TP.HCM

Hotline: 093.1111.060

Email: info@pl-partners.vn

Facebook: www.facebook.com/PLLaw

Website: www.PL-PARTNERS.vnwww.HOIDAPLUAT.netwww.THUTUCPHAPLY.org

Print Friendly, PDF & Email

Đặt hẹn tư vấn






    Bài viết liên quan: