Thưởng tết có phải đóng Bảo hiểm Xã hội và Thuế thu nhập cá nhân hay không?

“Thưởng tết là là một trong những khoản tiền mà người lao động rất quan tâm. Và có rất nhiều người vẫn hay thắc mắc rằng thưởng Tế có phải đóng Bảo hiểm Xã hội không? Thưởng tết có phải đóng Thuế thu nhập cá nhân không?
Thông qua bài viết này, công ty luật PL&Partners sẽ có câu trả lời cho câu hỏi trên.”.

Bên cạnh các khoản tiền lương, tiền trợ cấp, tiền thưởng KPI,… thì “Thưởng Tết” cũng là một một trong những chế độ phúc lợi mà người lao động quan tâm.

Hiện nay, pháp luật không có quy định về việc doanh nghiệp bắt buộc phải có trách nhiệm thưởng Tết . Vì vậy, doanh nghiệp có quyền tự chủ trong việc quy định mức thưởng tết là tiền hoặc hiện vật tùy vào quy chế nội bộ của công ty.

Tuy nhiên, rất nhiều người lao động vẫn còn băn khoăn về việc liệu khoản tiền thưởng Tết mà mình nhận được có bị tính đóng Bảo hiểm Xã hội và Thuế thu nhập cá nhân hay không.

Trong bài viết này, công ty luật PL&Partners xin gởi đến bạn đọc những phân tích nhằm giải đáp cho thắc mắc nêu trên.

1. THƯỞNG TẾT LÀ GÌ?

Thưởng Tết có thể hiểu là phần thu nhập tăng thêm của người lao động vào dịp Tết (Dương lịch và Âm lịch). Phần tăng thêm này có thể là tiền, quà tặng, chiết khấu, cổ phần… nhằm mục đích cám ơn người lao động đã nỗ lực trong một năm làm việc.

Quy định về “Thưởng” được quy định tại Điều 104 Bộ luật lao động 2019:

Điều 104. Thưởng

1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Thưởng tết là một trong những khoản tiền mà người lao động rất quan tâm
Thưởng tết là một trong những khoản tiền mà người lao động rất quan tâm.

2. THU NHẬP TỪ THƯỞNG TẾT CÓ PHẢI ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI KHÔNG?

Theo Khoản 2 Điều 5 của Luật Bảo hiểm Xã hội năm 2014 quy định:

“Mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính trên cơ sở tiền lương tháng của người lao động”

Trong đó, tiền lương tháng đóng BHXH từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trở đi được quy định tại khoản 26 Điều 1 Thông tư 06/2021/TT-BLĐTBXH.

Cụ thể nó bao gồm:

  • Mức lương theo công việc hoặc chức danh,
  • Phụ cấp lương để bù đắp yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động
  • Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương.

Cũng tại khoản 3, Điều 5 của Luật Bảo hiểm Xã hội có quy định các khoản tiền không tính đóng BHXH bao gồm:

  • Tiền thưởng.
  • Tiền thưởng sáng kiến.
  • Tiền ăn giữa ca.
  • ….

Như vậy, từ những quy định nêu trên có thể thấy tiền thưởng Tết của người lao động không được xem là khoản bắt buộc phải đóng Bảo hiểm Xã hội. Do đó, người lao động sẽ không có nghĩa vụ trích tiền thưởng Tết để đóng Bảo hiểm.

Thưởng tết không cần phải đóng Bảo hiểm Xã hội
Thưởng tết không cần phải đóng Bảo hiểm Xã hội.

3. THU NHẬP TỪ THƯỞNG TẾT CÓ PHẢI ĐÓNG THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN KHÔNG?

Theo Khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì:

Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân là tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.

Trong đó vì thưởng Tết được người sử dụng lao động chi trả trên cơ sở kết quả sản xuất, kinh doanh của công ty và mức độ hoàn thành công việc của người lao động nên đây được xem là khoản thu nhập có tính chất tiền lương, tiền công.

Bên cạnh đó, điểm b khoản 2 Luật Thuế TNCN 2007 có nêu rõ những khoản phụ cấp, trợ cấp không bị tính thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

  • Phụ cấp, trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công;
  • Phụ cấp quốc phòng, an ninh;
  • Phụ cấp độc hại, nguy hiểm đối với ngành, nghề hoặc công việc ở nơi làm việc có yếu tố độc hại, nguy hiểm;
  • Phụ cấp thu hút, phụ cấp khu vực theo quy định của pháp luật;
  • Trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, trợ cấp do suy giảm khả năng lao động, trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng và các khoản trợ cấp khác theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;
  • Trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo quy định của Bộ luật lao động;
  • Trợ cấp mang tính chất bảo trợ xã hội và các khoản phụ cấp, trợ cấp khác không mang tính chất tiền lương, tiền công theo quy định của Chính phủ.”

Có thể thấy tiền tưởng Tết không nằm trong danh sách các khoản được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Như vậy, từ những phân tích trên đây, chúng ta thấy rằng tiền thưởng Tết là khoản thu nhập có tính chất tiền lương, tiền công và không thuộc danh sách các khoản được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Do vậy, tiền thưởng Tết là khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân và người lao động có trách nhiệm nộp thuế theo quy định pháp luật.

Thưởng tết sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật
Thưởng tết sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.

Như vậy, khi nhận thưởng Tết, người lao động sẽ không cần trích đóng Bảo hiểm Xã hội, tuy nhiên sẽ bị tính Thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.

Hi vọng với những thông tin trên đây đã giúp quý vị và các bạn hiểu rõ hơn về thưởng Tết.

Trường hợp cần hỗ trợ về pháp luật, hãy liên hệ ngay với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV PL VÀ CỘNG SỰ

Văn phòng: Tầng lửng, 911 Nguyễn Trãi, phường 14, quận 5, TP.HCM

Hotline: 093.1111.060

Email: info@pl-partners.vn

Facebook: www.facebook.com/PLLaw

Website: www.PL-PARTNERS.vnwww.HOIDAPLUAT.netwww.THUTUCPHAPLY.org

Chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ.


Bài viết căn cứ theo quy định pháp luật hiện hành tại thời điểm viết bài và có thể không còn phù hợp tại thời điểm Quý khách đọc bài viết này do quy định pháp luật có sự thay đổi. Do vậy, bài viết chỉ có giá trị tham khảo.

Print Friendly, PDF & Email

Đặt hẹn tư vấn






    Bài viết liên quan: