Các trường hợp phải đổi sang căn cước công dân gắn chip

Bộ Công an đã ban hành Thông tư 06/2021/TT-BCA có hiệu lực thi hành kể từ ngày 23/01/2021, theo đó, các địa bàn trên cả nước sẽ ngừng cấp Chứng minh nhân dân (CMND) và Căn cước công dân (CCCD) mã vạch. Thay vào đó sẽ cấp thẻ căn cước công dân gắn chip tích hợp nhiều thông tin và có nhiều tiện ích hơn.

Như vậy, trong thời gian tới sẽ có 04 loại giấy tờ định danh cá nhân cùng tồn tại song song là: CMND 09 số, CMND 12 số, CCCD mã vạch và CCCD gắn chip điện tử.

Và một câu hỏi đặt ra là những trường hợp nào phải đổi sang căn cước công dân có gắn chip?

Hãy cùng tìm câu trả lời thông qua bài viết này của Công ty luật PL&Partners.

Căn cước công dân gắn chip
Căn cước công dân gắn chip tích hợp nhiều thông tin hơn và có nhiều lợi ích hơn.

1. NHỨNG TRƯỜNG HỢP NÀO CẦN PHẢI ĐỔI SANG CĂN CƯỚC CÔNG DÂN GẮN CHIP?

Trước mắt, chỉ những người thuộc những trường hợp theo quy định thì mới phải đổi sang Căn cước công dân gắn chip điện tử. Đối với các trường hợp CMND, CCCD mã vạch vẫn còn giá trị sử dụng và không thay đổi thông tin thì vẫn có thể tiếp tục sử dụng bình thường cho đến khi hết hạn theo Luật Căn cước công dân 2014.

Cụ thể, theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì có 6 trường hợp cần đổi CCCD  gồm:

  1. Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng.
  2. Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được
  3. Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh.
  4. Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.
  5. Thay đổi đặc điểm nhận dạng.
  6. Mất chứng minh nhân dân.

2. CÁC TRƯỜNG HỢP ĐƯỢC CẤP LẠI, ĐỔI THẺ CĂN CƯỚC CÔNG DÂN GẮN CHIP.

Căn cứ theo Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 thì

2.1. Thẻ CCCD được đổi trong các trường hợp sau đây:

  1. Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi;
  2. Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;
  3. Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;
  4. Xác định lại giới tính, quê quán;
  5. Có sai sót về thông tin trên thẻ hiện tại;
  6. Khi công dân có yêu cầu.

2.2. Thẻ CCCD được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

  1. Bị mất thẻ Căn cước công dân;
  2. Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

3. CÓ BẮT BUỘC PHẢI CHUYỂN SANG CĂN CƯỚC CÔNG DÂN GẮN CHIP HAY KHÔNG?

Theo Điều 38 Luật Căn cước công dân, Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày 01/01/2016 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.

Theo khoản 2 Điều 4 Thông tư 06/2021/TT-BCA:

  • Thẻ CCCD đã được cấp trước ngày 23/1/2021 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định;
  • Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ CCCD gắn chip.

Như vậy, các trường hợp công dân đã được cấp CMND, CCCD gắn mã vạch mà còn nguyên vẹn, còn thời hạn sử dụng, không thuộc trường hợp phải đổi, cấp lại như nêu trên đây, nếu người dân chưa có nhu cầu đổi sang CCCD gắn chip thì vẫn sử dụng bình thường cho đến khi hết hạn.

CMND có thời hạn rất dài, lên đến 15 năm. Khi CMND hết hạn sử dụng lúc này, người dân mới bắt buộc phải đổi sang CCCD gắn chip.

Các trường hợp phải đổi sang căn cước công dân gắn chip
Khi có nhu cầu, mọi người có thể đi chuyển đổi sang sử dụng mẫu căn cước có gắn chip.

Như vậy trên đây, công ty luật PL&Partners đã chia sẻ với quý vị và các bạn về sẽ phải đổi sang căn cước công dân gắn chip, các trường hợp được cấp lại, đổi mới căn cước công dân.

Nếu quý vị và các bạn cần hỗ trợ thêm về pháp lý, hãy liên hệ ngay với chúng tôi thông qua thông tin sau: 

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV PL VÀ CỘNG SỰ

Văn phòng: Tầng lửng, 911 Nguyễn Trãi, phường 14, quận 5, TP.HCM

Hotline: 093.1111.060

Email: info@pl-partners.vn

Website: www.PL-PARTNERS.vnwww.HOIDAPLUAT.netwww.THUTUCPHAPLY.org

Chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ.

Print Friendly, PDF & Email

Đặt hẹn tư vấn






    Tagged: none tag .

    Bài viết liên quan: