Tiền lương theo KPI có phải đóng BHXH và thuế TNCN hay không?

KPI được hiểu là chỉ số đánh giá hiệu quả công việc. Lương theo KPI là mức lương được trả theo hiệu quả công việc của người lao động. Hiện nay nhiều doanh nghiệp đã chọn áp dụng việc trả lương theo KPI bên cạnh mức lương cứng (cố định) nhằm thúc đẩy hiệu quả làm việc của người lao động.

Tiền lương được quy định thế nào?

Theo quy định của Điều 90 Bộ luật lao động 2019 quy định: Tiền lương là số tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động theo thỏa thuận để thực hiện công việc, bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lươngcác khoản bổ sung khác. Mức lương theo công việc hoặc chức danh không được thấp hơn mức lương tối thiểu

Lương theo KPI có phải đóng BHXH hay không?

Khoản 2 Điều 5 của Luật BHXH 2014 quy định: Mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính trên cơ sở TIỀN LƯƠNG THÁNG của người lao động.

Bên cạnh đó, khoản 2 Điều 17 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định: TIỀN LƯƠNG THÁNG đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.

Và tại Thông tư 06/2021/TT-BLĐTBXH xác định khoản bổ sung khác được tính đóng bảo hiểm xã hội chính là: Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương

Trong khi đó tiền lương theo KPI được trả theo hiệu quả công việc mà người lao động đạt được. Mặt khác, không phải tháng nào người lao động cũng đạt được KPI và chỉ số KPI đạt được ở mỗi tháng cũng không giống nhau. DO vậy, số tiền lương được trả theo KPI của mỗi tháng cũng có thể là khác nhau.

Nói tóm lại, lương theo KPI là khoản thu nhập có thể xác định được con số cụ thể nhưng sẽ không được trả thường xuyên trong mỗi kì trả lương mà phục thuộc vào mức độ hoàn thành công việc của người lao động. Qua đó, chúng ta có thể xác định tiền lương theo KPI trong trường hợp này sẽ KHÔNG được tính vào tiền lương đóng BHXH của người lao động.

Lương theo KPI có phải đóng thuế TNCN hay không?

Theo quy định Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 thì các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm: tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp, trợ cấp.

Tại điểm b khoản 2 của Luật Thuế TNCN có nêu rõ các khoản phụ cấp, trợ cấp nào KHÔNG BỊ TÍNH THUẾ TNCN gồm: phụ cấp, trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công; phụ cấp quốc phòng, an ninh; phụ cấp độc hại, nguy hiểm đối với ngành, nghề hoặc công việc ở nơi làm việc có yếu tố độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thu hút, phụ cấp khu vực theo quy định của pháp luật; trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, trợ cấp do suy giảm khả năng lao động, trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng và các khoản trợ cấp khác theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội; trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo quy định của Bộ luật lao động; trợ cấp mang tính chất bảo trợ xã hội và các khoản phụ cấp, trợ cấp khác không mang tính chất tiền lương, tiền công theo quy định của Chính phủ.

Căn cứ theo quy định trên đây, chúng ta thấy lương theo KPI KHÔNG THUỘC danh sách các khoản trợ cấp, phụ cấp được miễn thuế TNCN. Do vậy, tiền lương theo KPI sẽ là khoản thu nhập chịu thuế TNCN và người lao động sẽ có trách nhiệm nộp thuế theo quy định pháp luật.

Print Friendly, PDF & Email

Đặt hẹn tư vấn






    Tagged: none tag .

    Bài viết liên quan: