Trường hợp nào cha mẹ bán đất cần có chữ ký của con cái?

Trong bài viết này, hãy còng công ty luật PL&Partners tìm hiểu về trường hợp nào cha mẹ bán đất cần có chữ ký của con cái.

Đất đai, nhà cửa là một trong những tài sản có giá trị rất lớn. Chính vì vậy các giao dịch mua bán, chuyển nhượng đất đai được pháp luật quy định rất cụ thể và rõ ràng. Trong đó có quy định về trường hợp cha mẹ bán đất cần phải có chữ ký của con cái.

Vậy trường hợp nào cha mẹ bán đất cần có chữ ký của con cái? Trường hợp nào thì không cần?

Hãy cùng công ty luật PL&Partners tìm hiểu về vấn đề này trong bài viết này nhé.

1. CÁC TRƯỜNG HỢP CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT TRONG GIA ĐÌNH.

Trước hết chúng ta cần nắm rõ về các trường hợp cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong gia đình.

Cụ thể giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (hay còn gọi là sổ đỏ) thường được cấp theo các đối tượng:

  1. Quyền sử dụng đất cấp riêng cho một cá nhân.
  2. Quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ, chồng.
  3. Quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình.

Với mỗi trường hợp sẽ có những tính chất khác nhau.

Có 03 trường hợp cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong gia đình
Có 03 trường hợp cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong gia đình.

1.1 Quyền sử dụng đất cấp cho một cá nhân.

Với trường hợp này, quyền sử dụng đất là của cá nhân, và người đó có toàn quyền quyết định đối với mảnh đất của mình mà không cần thông qua ý kiến người khác.

Ví dụ:

Gia đình ông Bình, bà An có hai người con. Trong đó ông Bình được cha mẹ ông chia cho một mảnh đất từ trước khi ông lấy vợ và sinh con. Sổ đỏ của đám đất cũng chỉ đứng tên một mình ông. Như vậy, ông An có quyền chuyển nhượng hay cho, tặng đấm đất mà không cần thông qua ý kiến ai khác.

1.2. Quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng.

Với trường hợp này, quyền sử dụng đất là của hai vợ chồng. Khi đó việc chuyển nhượng đất chỉ cần có dự đồng thuận của cả hai.

Ví dụ:

Ông Bình và bà An có sở hữu một mảnh đất đứng tên hai vợ chồng trong sổ đỏ. Như vậy nếu muốn bán đất hai ông bà chỉ cần thống nhất với nhau mà không cần sự đồng ý của còn cái.

1.3. Quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình.

Theo khoản 29 Điều 3 Luật Đất đai 2013 có thể hiểu quyền sử dụng đất được cấp cho hộ gia đình là cấp cho những người:

  • Có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình
  • Đang sống chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận quyền sử dụng đất”.
  • Có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

dụ:

Đất nhà ông Bình, bà An là đất cấp cho hộ gia đình. Khi đó tại trang số 1 của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ có ghi là “Hộ ông…” hoặc “ Hộ bà…”

2. TRƯỜNG HỢP NÀO CHA MẸ BÁN ĐẤT CẦN CHỮ KÝ CỦA CON CÁI?

Trong 03 trường hợp cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong gia đình đã nêu trên đây thì ở trường hợp thứ ba: “Quyền sử dụng đất được cấp cho hộ gia đình” thì khi cha mẹ bán đất sẽ cần chữ ký của các con.

Trường hợp đất được cấp theo diện hộ gia đình thì khi bán đất, cha mẹ sẽ cần chữ ký của các con
Trường hợp đất được cấp theo diện hộ gia đình thì khi bán đất, cha mẹ sẽ cần chữ ký của các con.

Tại khoản 1 Điều 64 Nghị định 43/2014/NĐ-CP và khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT cũng có quy đình về đồng sở hữu quyền sử dụng đất.

Cụ thể:

Việc giao dịch liên quan tới quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất chỉ được thực hiện khi đã được các thành viên là đồng sở hữu quyền sử dụng đất trong hộ gia đình đồng ý bằng văn bản và văn bản đó đã được công chứng, chứng thực theo quy định pháp luật

Lấy lại ví dụ Gia đình ông Bình, bà An có hai người con. Gia đình ông bà có miếng đất được cấp cho hộ gia đình (Trong giấy chứng nhận có ghi là “Hộ ông…” hoặc “Hộ bà…”.
Khi đó, cả ông Bình, bà An và hai người con đều được xác định là đồng sở hữu miếng đất. Nếu muốn bán miếng đất này thì cần có sự đồng ý của cả bốn người và sự đồng ý này phải được thể hiện bằng văn bản đã được công chứng, chứng thực.

Như vậy trên đây, công ty luật PL&Partners đã thông tin tới quý vị và các bạn về trường hợp cha mẹ bán đất cần có chữ ký của con cái.

Nếu các bạn còn điều gì thắc mắc hoặc cần hỗ trợ thêm về pháp luật đất đai hãy liên hệ ngay với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV PL VÀ CỘNG SỰ

Văn phòng: Tầng lửng, 911 Nguyễn Trãi, phường 14, quận 5, TP.HCM

Hotline: 093.1111.060

Email: info@pl-partners.vn

Facebook: www.facebook.com/PLLaw

Website: www.PL-PARTNERS.vnwww.HOIDAPLUAT.netwww.THUTUCPHAPLY.org

Chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ.

Print Friendly, PDF & Email

Đặt hẹn tư vấn






    Bài viết liên quan: